สวนสัตว์เคยเป็นที่พาเด็กเล็กไปเที่ยวชมของพ่อแม่ผู้ปกครอง แต่ปัจจุบัน สวนสัตว์เต็มไปด้วยนักศึกษา ไม่เหมือนในสมัยเด็ก เพียงแต่เข้าไปเดินเล่น และอ่านชื่อของสัตว์เพื่อรู้จักเท่านั้น หนุ่มสาวจีนสมัยนี้ชอบท่องสวนสัตว์และรีสอร์ทมากกว่า เรียกว่า “zoo walk”
กระแสนิยม “zoo walk” ครั้งนี้เกิดขึ้นเพราะอะไร? สำหรับวัยรุ่นแล้วคือเพื่อค้นหาสิ่งแปลกใหม่ สัตว์น้อยใหญ่ในสวนสัตว์ บางตัวมีหน้าตาโดดเด่นเป็นพิเศษหรือลักษณะนิสัยแปลกแตกต่างเฉพาะตัว ได้กลายเป็น “ดาราสัตว์” ตัวดังที่ดึงดูดความสนใจบนโลกอินเตอร์เน็ตอย่างไม่ตั้งใจ มีหนุ่มสาวกดไลค์เป็นจำนวนมาก
Dan/Yim